Anh Nguyễn Thanh Hùng (ấp 6, xã Nhựt Chánh, huyện Bến Lức) vừa là công nhân giỏi, vừa là nông dân thành công với mô hình nuôi chồn hương
Chúng tôi gặp anh Nguyễn Thanh Hùng (SN 1982, ngụ ấp 6, xã Nhựt Chánh, huyện Bến Lức, tỉnh Long An) khi anh đang loay hoay với bầy chồn hương. Hiện anh là CN Công ty (Cty) Cổ phần Greenfeed Việt Nam. Nhận thấy lương CN chỉ đủ chi tiêu, không dư dả bao nhiêu nên anh tìm cách cải thiện kinh tế gia đình, tận dụng tối đa thời gian rảnh.
Năm 2017, anh nuôi thử nghiệm 4 con chồn hương. Sau 2 năm nuôi, đàn chồn hương cho sản phẩm. Hiện tại, tổng đàn có 60 con chồn hương nhưng vẫn không đủ để cung cấp cho thị trường.
Tháng 6/2024, anh tham gia Chi hội Chồn hương xã Nhựt Chánh nhằm liên kết các hộ nuôi với nhau, giúp nguồn cung dồi dào, không gián đoạn.
Nhà đông anh em, cha mẹ mất sớm, từ nhỏ, anh Hùng tự bươn chải mưu sinh. Nhờ cần cù lao động, nhờ nuôi chồn hương hiệu quả mà anh xây được ngôi nhà khang trang, mua đất để đào ao nuôi cá làm thức ăn cho chồn hương. Chưa dừng lại ở đó, nhận thấy nguồn vỏ dừa tươi ở địa phương dồi dào nhưng chưa được tận dụng, anh mạnh dạn đầu tư máy xay vỏ dừa để ủ phân bón, bán cho người dân trong vùng.
Trong quá trình sản xuất xơ dừa, anh tự mày mò làm ra máy chẻ nhỏ vỏ dừa dù chưa được đào tạo qua trường lớp. Chiếc máy này giúp anh tăng năng suất lao động, tiết kiệm thời gian để làm việc khác.
Làm nông nghiệp giỏi nhưng anh Nguyễn Thanh Hùng cũng hoàn thành tốt nhiệm vụ tại Cty. 19 năm gắn bó với Cty Cổ phần Greenfeed Việt Nam, anh được ghi nhận sự cống hiến bằng nhiều giấy khen, phần thưởng. Hiện anh đảm nhận vị trí Tổ trưởng bộ phận lò hơi. Kinh tế càng ngày càng đi lên nhưng anh Hùng vẫn không chủ quan.
Anh Hùng chia sẻ: “Mặc dù hiện tại, thu nhập từ nuôi chồn hương tương đối cao nhưng tôi quyết định tiếp tục làm CN, còn chăn nuôi chỉ là nghề "tay trái". Có nhiều năm kinh nghiệm nên việc trong Cty đối với tôi khá dễ dàng, Cty lại gần nhà nên tôi có thời gian chăm sóc đàn chồn hương. Nhờ có nhiều nguồn thu nhập nên tôi chủ động trong mọi việc, có điều kiện lo cho các con ăn học”.