08/07/2024
Hội nghị giao ban các cơ quan Khối Nội chính quý II/2024
Chiều ngày 08/7/2024, Thường trực Tỉnh ủy tổ chức Hội nghị giao ban các cơ quan Khối Nội chính quý II và triển khai nhiệm vụ quý III/2024. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh - Nguyễn Thanh Hải chủ trì hội nghị.
Quang cảnh hội nghị
Trong quý II/2024, các cơ quan Khối Nội chính thực hiện tốt chức năng, nhiệm vụ được giao, kiểm soát chặt chẽ tuyến biên giới, an ninh chính trị nội bộ tiếp tục được tăng cường, quốc phòng giữ vững ổn định, góp phần quan trọng vào kết quả phát triển kinh tế - xã hội chung của tỉnh nhà.
Tại hội nghị, các cơ quan trong Khối Nội chính phân tích, làm rõ nguyên nhân, đề xuất giải pháp khắc phục đối với những tồn tại, hạn chế ở một số lĩnh vực như: gia tăng tình trạng lừa đảo trên không gian mạng; tội phạm công nghệ cao; xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh của công dân; cải cách tư pháp, hoạt động công chứng, thừa phát lại, giám định định giá tài sản; kiểm tra hoạt động kinh doanh vàng, vật tư nông nghiệp, thương mại điện tử,…
Phát biểu tại hội nghị, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh – Nguyễn Thanh Hải đề nghị các cơ quan trong Khối phối hợp chặt chẽ hơn nữa, nâng cao chất lượng giải quyết các vụ việc điều tra, thanh tra, kiểm tra, giám sát, hạn chế oan sai; triển khai nội dung Quy định của Bộ Chính trị về kiểm soát quyền lực, phòng chống tham nhũng tiêu cực trong hoạt động điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án; ứng dụng công nghệ thông tin, giảm thủ tục hành chính trong lĩnh vực tư pháp. Các cơ quan Khối cần nắm chắc, dự báo tình hình để tham mưu Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực Tỉnh ủy lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt việc giữ vững an ninh, trật tự, an toàn xã hội, không để bị động, bất ngờ hay phát sinh điểm nóng về an ninh, trật tự trên địa bàn./.
T.H.