02/07/2024
Khai mạc phiên chất vấn và trả lời chất vấn tại Kỳ họp thứ 16 HĐND tỉnh khóa X
Sáng ngày 02/7/2024, ngày làm việc thứ 2 Kỳ họp thứ 16 (kỳ họp lệ giữa năm 2024) của HĐND tỉnh khóa X, nhiệm kỳ 2021 - 2026 bước vào phiên chất vấn và trả lời chất vấn. Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh – Nguyễn Văn Được và Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh – Mai Văn Nhiều điều hành phiên chất vấn.
Quang cảnh phiên chất vấn
Tại phiên chất vấn này, để góp phần triển khai thực hiện hiệu quả Luật Trẻ em năm 2016, xây dựng mô hình hoạt động mới nhằm thúc đẩy quyền tham gia của trẻ em vào các vấn đề liên quan phù hợp với tâm lý, khả năng; vận dụng theo cách làm của Quốc hội, HĐND tỉnh đã mời một số em học sinh Trung học cơ sở đến dự khán Phiên chất vấn và trả lời chất vấn của HĐND tỉnh, làm cơ sở để sắp tới sẽ tổ chức Phiên họp giả định “HĐND trẻ em năm 2024”.
Đại biểu HĐND trẻ em tham gia dự khán
Phát biểu mở đầu phiên chất vấn, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh - Nguyễn Văn Được yêu cầu để phiên chất vấn và trả lời chất vấn tại kỳ họp có chất lượng cao, tạo được sự chuyển biến tích cực đối với các vấn đề chất vấn đặt ra, đối với chủ thể chất vấn và truy vấn cần nêu vấn đề chất vấn, truy vấn gọn, cụ thể, rõ ý; nội dung truy vấn phải liên quan đến vấn đề đang được chất vấn. Đối với chủ thể trả lời chất vấn, không lặp lại câu hỏi, trả lời thẳng, đúng, đủ các nội dung câu hỏi chất vấn của đại biểu HĐND tỉnh; xác định rõ trách nhiệm, biện pháp và thời hạn khắc phục hạn chế, bất cập.
Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh - Nguyễn Văn Được phát biểu khai mạc phiên chất vấn và trả lời chất vấn
Tinh thần chung là trả lời thẳng thắn, trách nhiệm cao, tiếp thu nghiêm túc và cầu thị lắng nghe “nghĩ thật, nói thật, làm thật, để người dân hưởng thụ thật” – Bí thư Tỉnh ủy nhấn mạnh.
Phiên chất vấn và trả lời chất vấn được truyền hình trực tiếp trên kênh LA34./.
Bình An