13/07/2024
Long An khởi công công trình đường giao thông cặp kênh KT8 tại huyện Vĩnh Hưng
Ngày 13/7/2024, UBND tỉnh Long An tổ chức Lễ khởi công công trình đường giao thông cặp kênh KT8, xã Khánh Hưng, huyện Vĩnh Hưng thực hiện Đề án thí điểm hỗ trợ đầu tư đường giao thông trục ấp, liên ấp trên địa bàn tỉnh năm 2024 và 2025. Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh - Mai Văn Nhiều; Phó Chủ tịch UBND tỉnh - Nguyễn Minh Lâm tham dự Lễ.
Đại biểu thực hiện nghi thức khởi công công trình đường giao thông cặp kênh KT8
Theo Đề án Thí điểm hỗ trợ đầu tư đường giao thông trục ấp, liên ấp trên địa bàn tỉnh Long An năm 2024 và 2025, tỉnh hỗ trợ 100% khối lượng xi măng; huyện hỗ trợ 100% cát, đá, nền hạ và các chi phí khác; xã vận động Nhân dân tự giải phóng mặt bằng, đóng góp công lao động, giám sát việc thi công công trình. Mục tiêu đến cuối năm 2025, toàn tỉnh có 152 km đường giao thông từ nguồn vốn ngân sách tỉnh, Chương trình mục tiêu Quốc gia về xây dựng nông thôn mới, xổ số kiến thiết và nguồn huy động xã hội hóa khác.
Công ty Cổ phần xi măng Vicem Hà Tiên trao bảng tượng trưng 10.000 tấn xi măng
Công trình đường giao thông cặp kênh KT8, xã Khánh Hưng, huyện Vĩnh Hưng có chiều dài 3,5km, được đổ bê tông dày 20cm, mặt rộng 4m với tổng mức đầu tư là 8,5 tỉ đồng. Trong đó, Công ty Cổ phần xi măng Vicem Hà Tiên hỗ trợ 1.247 tấn xi măng, trị giá 2,4 tỉ đồng; huyện tự cân đối kinh phí vật tư cát, đá trị giá 4,3 tỉ đồng và phần còn lại xã vận động nhân công và máy thi công, trị giá 1,8 tỉ đồng; tuyến đường kết nối liên ấp Bàu Sen và ấp Tà Nu phục vụ cho việc đi lại, vận chuyển vật tư nông nghiệp và lúa sau thu hoạch cho khoảng 58 hộ dân với diện tích gần 200ha.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh - Nguyễn Minh Lâm phát biểu tại buổi Lễ
Phát biểu tại buổi Lễ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh - Nguyễn Minh Lâm đề nghị các địa phương tập trung mọi giải pháp, huy động mọi nguồn lực để triển khai thực hiện các danh mục công trình theo Đề án đề ra; cần bám sát, quyết liệt trong điều hành, quản lý chất lượng, tiến độ, vốn đầu tư, bảo đảm chặt chẽ đúng pháp luật.
Trao Bằng khen cho Công ty Cổ phần xi măng Vicem Hà Tiên
Dịp này, UBND tỉnh trao Bằng khen ghi nhận sự đóng góp tích cực của Công ty Cổ phần xi măng Vicem Hà Tiên đối với việc phát triển hạ tầng giao thông nông thôn tỉnh. Đồng thời, huyện Vĩnh Hưng trao tặng kinh phí xây dựng nhà đại đoàn kết cho xã Khánh Hưng và chính quyền xã trao tặng quà cho các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn./.
Tiểu Lam