12/07/2024
Kiểm tra công tác cải cách hành chính tại huyện Tân Trụ
Ngày 12/7/2024, Đoàn kiểm tra công tác cải cách hành chính tỉnh do Phó Giám đốc Sở Nội vụ - Trần Hải Tuấn – Phó Trưởng đoàn, cùng các thành viên có buổi làm việc tại UBND huyện Tân Trụ. Chủ tịch UBND huyện - Trịnh Phước Trung tiếp Đoàn.
Quang cảnh buổi làm việc
Theo báo cáo của huyện, trong 6 tháng đầu năm 2024 huyện đã triển khai thực hiện hoàn thành 20/30 nhiệm vụ công tác cải cách hành chính đạt tỷ lệ 66,6%; công tác cải cách thể chế đảm bảo tốt; việc kiểm tra, rà soát văn bản quy phạm pháp luật tiếp tục thực hiện có hiệu quả; duy trì thực hiện khá tốt các ứng dụng dùng chung. Thời gian qua, huyện đã thực hiện có hiệu quả các mô hình “Một hồ sơ, ba kết quả” và sáng kiến “Hỗ trợ công dân lập tài khoản và mật khẩu trên hệ thống dịch vụ công của công dân”, qua đó đã góp phần hỗ trợ người dân và doanh nghiệp giải quyết thủ tục hành chính được nhanh chóng và nâng cao tỷ lệ hồ sơ trực tuyến. Theo thống kê, đến nay kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính trước hạn và đúng hạn của huyện đạt 100%, không có hồ sơ trễ hạn; tỷ lệ hồ sơ nộp trực tuyến đạt gần 39%; thanh toán trực tuyến đạt trên 31%; tỷ lệ hồ sơ cấp kết quả điện tử đạt 39,16%; số hoá hồ sơ đạt 39,17%.
Chủ tịch UBND huyện - Trịnh Phước Trung báo cáo, giải trình tại buổi làm việc
Qua kiểm tra thực tế tại xã Lạc Tấn, thị trấn Tân Trụ, Trung tâm Hành chính công huyện và tại buổi làm việc, Đoàn công tác đã chỉ ra một số tồn tại hạn chế yêu cầu huyện tập trung khắc phục trong thời gian tới như: chưa niêm yết phí, lệ phí, quy chế chi tiêu nội bộ, thủ tục hành chính đầy đủ; một số hồ sơ thu phí chưa đúng quy định; tỷ lệ giải ngân vốn đầu tư công còn thấp; công tác chuyển đổi số cấp xã triển khai chưa có hiệu quả nhiệm vụ kế hoạch đề ra; nhận dư, thiếu thành phần hồ sơ; tỷ lệ thanh toán trực tuyến còn thấp; còn hạn chế trong việc tiếp nhận, giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính nhất là trong lĩnh vực tư pháp hộ tịch.
Đồng thời, đề nghị huyện cần phát huy hiệu quả hoạt động Tổ công nghệ số cộng đồng, đẩy mạnh công tác phối hợp tuyên truyền vận động người dân tham gia chuyển đổi số; rà soát lại kế hoạch cải cách hành chính năm 2024 đảm bảo đúng nhiệm vụ triển khai tại các đơn vị; triển khai, nhân rộng các mô hình, sáng kiến hay nhằm đẩy mạnh nộp hồ sơ và thanh toán trực tuyến./.
Tiểu Lam