Lãnh đạo tỉnh động viên thí sinh trước giờ thi tốt nghiệp THPT năm 2024
Sáng nay ngày 27/6/2024, gần 16.000 thí sinh Long An bước vào bài thi đầu tiên môn Ngữ văn tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024. Ngay từ 6 giờ sáng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh – Phạm Tấn Hòa – Trưởng Ban Chỉ đạo Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 của tỉnh cùng đoàn công tác đã có mặt tại điểm thi Trường THPT Hùng Vương để kiểm tra công tác tổ chức thi và động viên thí sinh dự thi.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh – Phạm Tấn Hòa (bên trái) và đoàn công tác đã kiểm tra cụ thể cơ sở vật chất tại các điểm thi
Đoàn công tác trao đổi nhanh với Hội đồng thi về công tác tổ chức thi
Tiếp đến, đoàn đã đến kiểm tra tại điểm thi Trường THCS Nhựt Tảo. Tại các điểm thi, ông nhắc nhở công tác tổ chức, triển khai kỳ thi tại điểm thi thật chu đáo để các em yên tâm dự thi; lưu ý công tác an toàn kỳ thi, đảm bảo an ninh trật tự, chủ động các tình huống phát sinh (nếu có) để hỗ trợ tạo điều kiện tốt nhất cho thí sinh.
Động viên các cán bộ cùng lực lượng làm nhiệm vụ coi thi phát huy tinh thần trách nhiệm để hoàn thành tốt khâu tổ chức thi
Cán bộ coi thi tại điểm thi Trường THCS Nhựt Tảo có mặt đầy đủ trước giờ thi để đảm bảo công tác tổ chức
Tại các điểm thi đã bố trí đội xung kích tình nguyện tiếp sức mùa thi, hướng dẫn thí sinh vào trường, vị trí xếp xe, lên phòng thi, phát nước. Ngoài ra hướng dẫn phụ huynh không tập trung ngoài cổng trường, vệ sinh các khu vực trước cổng trường.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh – Phạm Tấn Hòa động viên các đội tình nguyện tiếp sức cho các thí sinh
Các đội thanh niên tình nguyện, lực lượng tình nguyện viên có mặt tại điểm thi trước giờ tập trung 15 - 30 phút để có thể hỗ trợ nhanh chóng, hiệu quả.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh – Phạm Tấn Hòa thăm hỏi, động viên các em thí sinh giữ bình tĩnh và chuẩn bị tâm lý thật tốt để tham gia dự thi đạt kết quả cao nhất.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh – Phạm Tấn Hòa động viên thí sinh bình tĩnh, tự tin
Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 diễn ra trong 2 ngày (27 và 28/6). Tại tỉnh Long An, kỳ thi có 1 Hội đồng thi do Sở Giáo dục và Đào tạo chủ trì. Toàn tỉnh có 36 điểm thi, 689 phòng thi với 15.804 thí sinh đăng ký dự thi (nhiều hơn năm 2023 là 151 thí sinh). Trong đó, 15.289 thí sinh đang học lớp 12 và 515 thí sinh tự do.
Sáng nay các em bước vào bài thi đầu tiên môn Ngữ văn
Tham gia kỳ thi, thí sinh thi 3 bài thi độc lập (Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ) và 1 bài thi tổ hợp (Khoa học tự nhiên: Vật lý, Hóa học, Sinh học hoặc Khoa học xã hội: Lịch sử, Địa lý, Giáo dục công dân). Thí sinh thi môn Ngữ văn theo hình thức tự luận; các môn thi còn lại thi trắc nghiệm. Thời gian làm bài thi môn Ngữ văn là 120 phút, Toán là 90 phút, Ngoại ngữ là 60 phút và môn thi thành phần (Vật lý, Hóa học, Sinh học, Địa lý, Lịch sử, Giáo dục công dân) là 50 phút/môn./.
Khả Tâm