23/05/2024
Tổ chức Chiến dịch diệt lăng quăng và vệ sinh môi trường hưởng ứng Ngày ASEAN phòng, chống bệnh sốt xuất huyết Dengue trên địa bàn tỉnh năm 2024
Nhằm chủ động thực hiện các giải pháp phòng, chống dịch bệnh sốt xuất huyết Dengue (SXHD) trên địa bàn tỉnh hiệu quả, UBND tỉnh ban hành Kế hoạch tổ chức Chiến dịch diệt lăng quăng và vệ sinh môi trường, hưởng ứng Ngày ASEAN phòng, chống dịch bệnh SXHD trên địa bàn tỉnh năm 2024.
Tổ chức Chiến dịch diệt lăng quăng và vệ sinh môi trường hưởng ứng Ngày ASEAN phòng, chống bệnh sốt xuất huyết Dengue trên địa bàn tỉnh năm 2024
Thời gian tổ chức Lễ phát động Chiến dịch diệt lăng quăng và vệ sinh môi trường phòng, chống bệnh sốt xuất huyết Dengue trên địa bàn tỉnh năm 2024 từ ngày 25/5 đến ngày 30/5/2024. Ra quân thực hiện Chiến dịch theo 2 đợt: Đợt 1 từ ngày 25/5 đến ngày 30/5/2024; đợt 2 từ ngày 25/6 đến ngày 30/6/2024. Tùy vào tình hình dịch bệnh SXHD trên địa bàn, các địa phương có thể chủ động tổ chức nhiều đợt ra quân thực hiện Chiến dịch. Việc tổ chức tuần lễ hưởng ứng ngày ASEAN phòng, chống bệnh SXHD từ ngày 13/6 đến ngày 20/6/2024.
Theo đó, huy động các cấp chính quyền, các tổ chức chính trị - xã hội và Nhân dân tham gia thực hiện hiệu quả Chiến dịch diệt lăng quăng và vệ sinh môi trường, hưởng ứng Ngày ASEAN phòng, chống dịch bệnh SXHD trên địa bàn tỉnh năm 2024. Nâng cao ý thức cộng đồng trong việc phòng ngừa tác hại của dịch bệnh SXHD đối với tính mạng và sức khỏe của con người. Đưa các hoạt động phòng, chống SXHD đến tận hộ gia đình, tuyên truyền vận động cộng đồng thực hiện các biện pháp loại trừ lăng quăng với khẩu hiệu hành động: “Không có lăng quăng, không có bệnh sốt xuất huyết”.
Bệnh sốt xuất huyết Dengue do vi rút Dengue là bệnh truyền nhiễm cấp tính do muỗi truyền (muỗi Aedes truyền bệnh). Hiện bệnh chưa có thuốc điều trị và vắc-xin phòng bệnh.
Theo thống kê của Sở Y tế, tính từ đầu năm đến ngày 28/4/2024 trên địa bàn tỉnh đã ghi nhận 408 ca mắc SXHD, giảm 70% so cùng kỳ năm 2023 (1.356 ca), giảm 13% so với trung bình 04 tuần liền kề trước đó, tuy nhiên số ca mắc SXHD nặng đang tăng trong cộng đồng. Bên cạnh đó, do điều kiện thời tiết thất thường và chuẩn bị bước vào mùa mưa là điều kiện thuận lợi cho muỗi truyền bệnh SXHD phát triển, lây truyền bệnh SXHD./.
T.H.