Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch đoạt giải nhất Hội thi Cán bộ Công đoàn giỏi lần III, năm 2024
Ngày 10/7/2024, Công đoàn Viên chức tỉnh Long An tổ chức Hội thi Cán bộ Công đoàn giỏi lần III, năm 2024, chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Tham gia hội thi có 13 đội thi với 65 thí sinh là cán bộ Công đoàn không chuyên trách trong cơ quan, đơn vị trực thuộc Công đoàn Viên chức tỉnh. Hội thi có 3 phần thi: Kiến thức chung; Tiểu phẩm về xử lý tình huống có liên quan đến hoạt động công đoàn và phấn thi Năng khiếu.
Các thí sinh tự tin trong phần thi kiến thức chung
Phần thi kiến thức chung các đội đã xuất sắc trả lời những câu hỏi, nội dung liên quan đến Luật Công đoàn, Luật Bảo hiểm xã hội, điều lệ Công đoàn Việt Nam, Nghị quyết Đại hội Công đoàn các cấp, nhất là chức năng, nhiệm vụ và phương pháp hoạt động của tổ chức Công đoàn.
Đội thi thể hiện phần thi tiểu phẩm phản ánh đúng thực tế đang diễn ra trong cuộc sống
Phần thi tiểu phẩm về xử lý tình huống có liên quan đến hoạt động Công đoàn thu hút sự chú ý của Ban Giám khảo và khán giả bởi sự sáng tạo và thực tế trong các tình huống được xây dựng. Các đội thi đã thể hiện sự am hiểu về các vấn đề liên quan đến chuyển đổi số, sự phát triển của phụ nữ, hiến máu cứu người,...
Các tiết mục văn nghệ có sự đầu tư, dàn dựng đặc sắc
Phần thi năng khiếu là sân chơi bổ ích để các cán bộ Công đoàn viên chức thể hiện tài năng và sở trường của bản thân. Các tiết mục hát, múa, hát cổ nhạc,... đã mang đến cho khán giả những giây phút giải trí vui tươi và ý nghĩa.
![Anh-tin-bai](https://storage-vnportal.vnpt.vn/gov-lan/1/FileQuanTriTinTuc/tieu pham (2)-156944.jpg)
Phó Chủ tịch Thường trực Liên đoàn Lao động tỉnh - Lê Thị Thu Cúc trao giải Nhất cho Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức trao 1 giải nhất, 2 giải nhì, 3 giải ba và 7 giải khuyến khích cho các đội thi có thành tích cao. Trong đó, giải Nhất thuộc về Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch. Bên cạnh đó, Ban Tổ chức còn trao các giải phụ gồm trả lời câu hỏi hay nhất; xử lý tình huống hay nhất; năng khiếu hay nhất và giải cổ động sôi nổi nhất.
Hội thi Cán bộ Công đoàn giỏi lần III, năm 2024 là hoạt động thiết thực chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024). Hội thi đã góp phần thúc đẩy hành động của đoàn viên, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động, thi đua đưa nghị quyết Đại hội Công đoàn các cấp nhanh chóng đi vào cuộc sống.
Hội thi cũng là đợt bồi dưỡng kiến thức, rèn luyện kỹ năng hoạt động Công đoàn cho đội ngũ cán bộ Công đoàn cơ sở. Qua đó, nâng cao nhận thức, trình độ và năng lực của đội ngũ cán bộ Công đoàn cơ sở, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ trong tình hình mới, góp phần xây dựng Công đoàn ngày càng vững mạnh, thực hiện có hiệu quả Nghị quyết số 02- NQ/TW, ngày 12/6/2021 của Bộ Chính trị “Về đổi mới tổ chức và hoạt động của Công đoàn Việt Nam trong tình hình mới”./.
Ngọc Lan